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FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KWA MWEZI OKTOBA, 2023 
 

 
1. MAELEZO YA MBINU NA KANUNI ZA UKOKOTOAJI WA FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA 

 

1.1 Maana ya Fahirisi za Bei za Taifa  

Fahirisi za Bei za Taifa (FBT) ni kipimo kinachotumika kupima mabadiliko ya bei za bidhaa na 

huduma mbalimbali zinazotumiwa na sampuli wakilishi ya kaya binafsi nchini Tanzania. Kapu 

linalotumika kukokotoa FBT lina jumla ya bidhaa 383 ambazo bidhaa 132 ni za Vyakula na 

Vinywaji Baridi, na bidhaa 251 ni bidhaa zisizo za vyakula. Kwa wigo wa kijiografia, FBT 

zinakokotolewa kwa kutumia takwimu za bei zinazokusanywa kwenye makao makuu ya mikoa 

yote 26 ya Tanzania Bara. 
 

1.2 Mizania za Fahirisi na Kizio  

Mizania za Fahirisi za Bei za Taifa zimetokana na matumizi ya kaya binafsi kwenye ununuzi wa 

bidhaa na huduma katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara kwa maeneo ya mijini na vijijini. 

Matokeo ya Utafiti wa Mapato na Matumizi ya Kaya Binafsi wa Mwaka 2017/18 yalitumika kama 

chanzo kikuu cha takwimu za uandaaji wa mizania za Fahirisi. Kizio cha Bei cha Fahirisi 

zilizofanyiwa marejeo kimeboreshwa na kuwa wastani wa bei za mwezi Januari hadi Desemba 

2020, na kizio cha Fahirisi ni mwaka 2020. 
 

 1.3 Makundi ya Bidhaa na Huduma za Jamii 

Fahirisi za Bei za Taifa zinatumia mpangilio wa kimataifa wa matumizi binafsi ujulikanao kama 

COICOP “Classification of Individual Consumption by Purpose” wa mwaka 2018. Aidha, Fahirisi za 

Bei zinatolewa kwenye makundi 13 ya mpangilio wa COICOP, 2018 pamoja na fahirisi za bei kwa 

makundi maalumu ambayo yanajumuisha: - Fahirisi za msingi (core index); Fahirisi ya nishati, 

mafuta na huduma za maji; Fahirisi isiyo ya msingi (Noncore index); Fahirisi ya huduma; Fahirisi 

ya bidhaa; Fahirisi ya huduma za elimu na bidhaa zinazoambatana nazo na Fahirisi ya bidhaa 

zote isiyojumuisha bidhaa za vyakula na vinywaji baridi.  
 

1.4     Namna ya Kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa 

Ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi za mwanzo unatumia wastani wa jiometria 

“geometric mean of Price Relatives”. Kanuni ya Fahirisi ya Lowe Index Formula ambayo ni aina ya 

“Laspeyres Index Formula” hutumika kukokotoa Fahirisi za Bei za Taifa katika ngazi ya makundi 

makubwa. 
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MFUMUKO WA BEI WA TAIFA KWA MWEZI OKTOBA, 2023 UMEFIKA ASILIMIA 3.2 

Jedwali Namba 1: Badiliko la Fahirisi za Bei za Taifa kwa Mwezi Oktoba, 2023, (2020 = 100) 
 

 
Na. 

MAKUNDI MAKUU YA FAHIRISI 
Mizania 
(Weight) 

Oktoba, 
2022 

Septemba, 
2023 

Oktoba, 
2023 

Badiliko 
la mwezi 
mmoja 

Badiliko 
la miezi 

12 

1 Vyakula na Vinywaji Baridi 28.2 112.55 118.17 117.57 -0.5 4.5 

2 Vinywaji Vikali na Tumbaku 1.9 103.60 107.30 107.17 -0.1 3.5 

3 Mavazi na Viatu 10.8 107.47 110.81 110.72 -0.1 3.0 

4 
Makazi, Maji, Umeme, Gesi na Nishati 
Nyinginezo 

15.1 108.06 109.41 109.19 -0.2 1.0 

5 
Samani, Vifaa vya Nyumbani na 
Ukarabati wa Makazi 

7.9 107.74 111.44 111.41 0.0 3.4 

6 Afya 2.5 104.59 106.37 106.35 0.0 1.7 

7 Usafiri 14.1 110.37 113.42 113.77 0.3 3.1 
8 Habari na Mawasiliano 5.4 103.26 104.93 104.72 -0.2 1.4 
9 Burudani, Michezo na Utamaduni 1.6 104.64 107.45 107.58 0.1 2.8 

10 Huduma za Elimu 2.0 101.90 105.48 105.48 0.0 3.5 
11 Migahawa na Huduma za Malazi 6.6 107.85 113.04 113.14 0.1 4.9 
12 Huduma za Bima na Fedha 2.1 100.10 100.65 100.66 0.0 0.6 

13 
Usafi Binafsi, Hifadhi ya Jamii na Bidhaa 
na Huduma Mchanganyiko 

2.1 105.50 109.46 109.27 -0.2 3.6 

JUMLA – FAHIRISI BIDHAA ZOTE 100.0 108.73 112.35 112.18 -0.2 3.2 

Makundi Mengine Teule 

1 Fahirisi za Msingi (Core Index) 73.9 107.57 110.33 110.25 -0.1 2.5 

2 
Fahirisi Isiyojumuisha Fahirisi za Msingi 
(Non-Core Index) 

26.1 112.01 118.08 117.66 -0.4 5.0 

3 Fahirisi za Nishati, Mafuta na Bili za Maji 5.7 112.93 113.99 113.88 -0.1 0.8 
4 Fahirisi za Huduma 37.2 106.35   109.27  109.27 0.0 2.7 
5 Fahirisi za Bidhaa 62.8 110.14   114.17  113.90 -0.2 3.4 
6 Fahirisi za Bidhaa na Huduma za Elimu  4.1 104.90   108.34  108.19 -0.1 3.1 

7 
Bidhaa zote isipokuwa bidhaa za chakula 
na bidhaa za vinywaji visivyo na kilevi 

71.8 107.23 110.06 110.06 0.0 2.6 

 

 

2.1    Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa Kipimo cha Mwaka  

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa kipimo cha mwaka unapima kiwango cha kasi ya mabadiliko ya bei 

za bidhaa na huduma zote zinazotumiwa na kaya binafsi. Jedwali Namba 1 linaonesha kuwa, 

Mfumuko wa Bei wa Taifa kwa mwaka ulioishia mwezi Oktoba, 2023 umepungua kidogo hadi 

asilimia 3.2 kutoka asilimia 3.3 kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2023. Hii inamaanisha 

kuwa, kasi ya mabadiliko ya bei za bidhaa na huduma kwa mwaka ulioishia mwezi Oktoba, 2023 

imepungua kidogo ikilinganishwa na kasi iliyokuwepo kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 

2023. Fahirisi za Bei zimeongezeka kutoka 108.73 mwezi Oktoba, 2022 hadi 112.18 mwezi 

Oktoba, 2023. 
 

2.2      Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi 

Mfumuko wa Bei wa Bidhaa za Vyakula na Vinywaji Baridi kwa mwaka ulioishia mwezi Oktoba, 

2023 umepungua hadi asilimia 4.5 kutoka asilimia 5.6 kama ilivyokuwa kwa mwaka ulioishia 

mwezi Septemba, 2023. Mfumuko wa bei ambao haujumuishi Bidhaa za Vyakula na Vinywaji 

Baridi kwa mwezi Oktoba, 2023 umeongezeka hadi asilimia 2.6 kutoka asilimia 2.4 kwa mwaka 

ulioishia mwezi Septemba, 2023. 

 
 



 3 

 
 
 
2.3 Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za Msingi (Core Inflation) 

Fahirisi za bei za msingi zinaandaliwa kwa kutojumuisha bidhaa za vyakula zisizochakatwa; 

nishati na bili za maji. Kutojumuisha bei za bidhaa ambazo zina sifa ya kubadilika mara kwa mara 

kwenye Fahirisi za bidhaa na huduma zote, hubakia Fahirisi ambayo ina mwelekeo imara kwa 

Watunga Sera.   Fahirisi za bei za msingi zinakokotolewa kwa kutumia bei za bidhaa na huduma 

297 na mchango wa mizania kwenye Fahirisi zote ni asilimia 73.9. Mfumuko wa Bei wa Fahirisi za 

Msingi (Core inflation) kwa mwezi Oktoba, 2023 umeongezeka hadi asilimia 2.5 kutoka asilimia 

2.3 kwa mwaka ulioishia mwezi Septemba, 2023.  
 

Kielelezo Namba 1: Mwenendo wa Fahirisi za Bei za Taifa na Mfumuko wa Bei Kutoka Mwezi Oktoba, 2022 
hadi Oktoba, 2023 (2020 = 100)   

 
 
 
Kielelezo Namba 1 kinaonesha kuwa, Fahirisi za Bei zimekuwa na mwenendo imara kutoka mwezi 

Oktoba, 2022 hadi mwezi Oktoba, 2023 ambazo zimekuwa kati ya 108.73 na 112.18 mtawalia. 

Katika kipindi hicho, Mfumuko wa Bei pia umekuwa na mwenendo imara ambao uko kati ya 

asilimia 3.2 na asilimia 4.9.  
 

3 FAHIRISI ZA BEI ZA TAIFA KATI YA MWEZI SEPTEMBA, 2023 NA OKTOBA, 2023 

Fahirisi za Bei za Taifa kwa mwezi Oktoba, 2023 zimepungua hadi 112.18 kutoka 112.35 
ilivyokuwa mwezi Septemba, 2023. Kupungua kwa Fahirisi za Bei kumechangiwa na kupungua 
kwa bei za baadhi ya bidhaa za vyakula kati ya mwezi Septemba, 2023 na Oktoba, 2023. Baadhi 
ya bidhaa za vyakula zilizochangia kupungua kwa Fahirisi za Bei ni pamoja na: ngano kwa asilimia 
1.3, ulezi kwa asilimia 0.4, mahindi kwa asilimia1.8, unga wa ngano kwa asilimia 0.4, unga wa 
mtama 3.6, samaki wabichi kwa asilimia 1.0, dagaa wakavu kwa asilimia 1.2, matunda kwa 
asilimia 3.2, viazi mviringo kwa asilimia 3.7, mihogo mibichi kwa asilimia 1.5, maharagwe kwa 
asilimia 1.5, choroko kwa asilimia 1.0, kunde kavu kwa asilimia 1.4 na mihogo mikavu kwa asilimia 
1.1.  
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Jedwali Namba 3: Ratiba ya Utangazaji Fahirisi za Bei za Taifa kwa Miezi Ijayo.  
 
Fahirisi za Bei za Taifa Tarehe ya Toleo 

Novemba, 2023 08 Desemba, 2023 

Desemba, 2023 08 Januari, 2024 

Januari, 2024 08 Februari, 2024 

 

Kwa mawasiliano zaidi kuhusu mbinu na kanuni za ukokotoaji wa Fahirisi za Bei za Taifa na 

maelezo yoyote yanayohusiana nazo tafadhali wasiliana na: -  

 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali,  
Ofisi ya Taifa ya Takwimu, 
Barabara ya Jakaya Kikwete, 
S.L.P. 2683, 
Dodoma, 
TANZANIA. 
 

 Simu:      +255 26 -2963822,    
 Nukushi: +255 26 -2963828, 
 Barua pepe: sg@nbs.go.tz;     
 Tovuti: www.nbs.go.tz.                           
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